การวิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้ สู่การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้

Download Report

Transcript การวิเคราะห์มาตรฐานการเรียนรู้ สู่การจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้

การเขียน
แผนการจัดการเรียนรู ้
วิทยากร :
ดร.เชาวฤทธิ์ จงเกษกรณ์
ศึกษานิ เทศก์เชี่ยวชาญ สพม.๔๒
ส่ วนที่ 1
ส่ วนที่ 2
หลักสูตร
แผนการจัดการเรียนร้ ู
หลักสูตร
- วิสัยทัศน์ ของโรงเรียน
- โครงสร้ างหลักสู ตร
นาข้ อความ - ความสาคัญของกลุ่มสาระการเรียนรู้
วิ
ส
ั
ย
ทั
ศ
น์
ข
องกลุ
่
ม
สาระการเรี
ย
นรู
้
ในหลักสู ตร - สาระและมาตรฐานการเรียนรู้
มาใช้
- มาตรฐานการเรียนรู้
- ผลการเรียนรู้ทคี่ าดหวังรายปี และสาร
การเรียนรู้
- คาอธิบายรายวิชา
- การจัดทาหน่ วยการเรียนรู้
แผนการเรียนรู้ : หัวใจสาคัญของการจัดกระบวนการเรียนรู้
สั งคมเชื่อว่ า ครู (มีความรู้ ) ดี ศิษย์ (มีความรู้ ) ดี
ครู (มี) คุณภาพ
การออกแบบจัดทา
แผนการจัดการเรียนรู้
อย่ างมีคุณภาพ
ศิษย์ (มี) คุณภาพ
ความรู้ (Knowledge)
ทักษะ/กระบวนการ
(Practical Process)
เจตคติ (Attitude )
ความเป็ นมา
และความหมายของแผนการสอน
หลักสู ตรการศึกษา พ.ศ. 2533
หลักประถมศึกษา พ.ศ. 2521
บันทึกการสอน
(ปรับปรุ ง พ.ศ. 2533)
หลักสู ตร
มัธยมศึกษาตอนต้ น พ.ศ. 2521
แผนการสอน
(ปรับปรุ ง 2533)
มัธยมศึกษาตอนปลาย
(ปรับปรุ ง พ.ศ. 2533)
หลักสู ตรการศึกษาขั้นพืน้ ฐาน พ.ศ.2544- 51
แผนการจัดการเรียนรู้
กรมวิชาการกระทรวงศึกษาธิการ
การเตรียมการสอนเป็ นลายลักษณ์ อกั ษรล่วงหน้ า
หรือการบันทึกการสอนตามปกตินั่นเอง
วัฒนพร ระงับทุกข์
แผนการหรือโครงการที่จัดทาขึน้
เป็ นการเตรียมการสอนอย่ างเป็ นระบบ
ช่ วยให้ ครูพฒ
ั นาการสอนไปสู่ จุดประสงค์ การเรียนรู้
และจุดมุ่งหมายของหลักสู ตรอย่างมีประสิ ทธิภาพ
แผนการสอน (Lesson Plan)
คือ แผนหรือโครงการที่จัดทาเป็ นลายลักษณ์ อกั ษ
เพือ่ ใช้ ในการปฏิบัติการสอนในวิชาใดวิชาหนึ่ง
เป็ นการเตรียมการล่วงหน้ าของครูผ้ ูสอน
เป็ นการวางแผนการสอนในองค์ ประกอบต่ าง ๆ
หลักการจัดทา
แผนการจัดการเรียนรู้
ต้ องตอบคาถามต่ อไปนี้
ให้ กระจ่ าง
1. จัดการเรียนรู้เพือ่ อะไร
2. จัดการเรียนรู้อย่ างไร
3. ผู้เรียนเป็ นสาคัญหรือไม่
4. ผลการจัดการเรียนรู้เป็ นไปตามทีต่ ้ องการหรือไม่
แผนการจัดการเรียนรู้
ผลของการเตรียมการ
อย่ างเป็ นรู ปธรรม
ของการแปลงหลักสู ตร
สู่ การจัดกระบวนการเรียนการสอน
เป็ น
แผนการ / โครงการ ที่จัดทาเป็ นลายลักษณ์ อกั ษร
เพือ่ ใช้ ในการปฏิบัติการสอนอย่ างมีระบบ
นาไปสู่ การบรรลุตามจุดหมาย
เป็ น
เป็ นหลักฐานแสดงความเชี่ยวชาญ
ต้ องมีการจัดเตรียมล่วงหน้ า
องค์ ประกอบ
ความสาคัญแผนการจัดการเรียนรู้
1. เกิดการเตรียมการล่วงหน้ า
2. ส่ งเสริมให้ ครู ค้นคว้ า
3. เป็ นคู่มอื การสอน
4. เป็ นหลักฐานแสดงข้ อมูลผลการเรียน
5. เป็ นหลักฐานแสดงความเชี่ยวชาญ
ความสาคัญแผนการจัดการเรียนรู้
เน้ น ให้ นักเรียนได้ พฒ
ั นาการเรียนของตน
ด้ วยกิจกรรมหลากหลาย
กิจกรรม ให้ นักเรียน รู้ จกั คิด ศึกษา
ค้ นคว้ า วิเคราะห์ วิจารณ์ ข้ อมูล และ
สั งเคราะห์ ความร้ ู
เรียนรู้ จาก
แหล่ งเรียนร้ ู ทหี่ ลากหลาย
ครูวทิ ยากรท้ องถิน่
สถานทีต่ ่ าง ๆ ในชุมชน
สื่ ออิเล็กทรอนิกส์
การออกแบบการเรียนรู้
ออกแบบกิจกรรมได้ อย่ างหลากหลาย
ผู้เรียนได้ รับการพัฒนาตามเป้ าหมายการเรียนรู้
มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์ สั งเคราะห์
ประยุกต์ ริเริ่ม ได้ เหมาะสมตามวัย
ตรงตามความต้ องการของผู้เรียน และชุมชน
การออกแบบการเรียนรู้
ให้ ผู้เรียนมีส่วนร่ วม
ในการกาหนดกิจกรรม
และการประเมินผลการเรียนรู้
หลักสู ตร
หลัก
การเขียน
การกาหนด
จุดประสงค์
การกาหนด
กิจกรรม
การกาหนด
วิธีการวัด
แผนการจัดการเรียนรู้
ทีเ่ น้ นผู้เรียนเป็ นสาคัญ
สาระสาคัญ
จุดประสงค์
เนือ้ หา
กิจกรรมการเรียนการสอน
สื่ อการเรียนการสอน
การวัดและประเมินผล
กิจกรรมเสนอแนะ
บันทึกหลังการสอน
แนวคิด
การจัด
การเรียน
เทคนิค
การจัด
การเรียน
การวัด
และ
ประเมิน
รูปแบบแผนการจัดการเรียนรู้
•
•
•
•
แบบบรรยาย
แบบตาราง
แบบพิสดาร
แบบกระบวนการ
โครงสรางการจั
ดการเรียนรู้ กลุมสาระ
้
่
ศิ ลปะ (ทัศนศิ ลป์)
ชัน
้ ประถมศึ กษาปี ท ี่
ทัศนศิลป์
4 ภาคเรียนที่ 1
เวลา
แผนการเรียนรู้ / สาระ
หน่ วยการเรี ยนร้ ูที่ 1 พืน้ ฐานงานศิลปะ
20 คาบ
เวลาเรียน (ชม.)
6
แผนการเรียนรู้ ที่ 1
แผนการเรียนรู้ ที่ 2
แผนการเรียนรู้ ที่ 3
สื่ อสร้ างสรรค์
เทคนิคการสร้ างสรรค์
ทัศนธาตุในงานทัศนศิลป์
1
1
1
แผนการเรียนรู้ ที่ 4
แผนการเรียนรู้ ที่ 5
แผนการเรียนรู้ ที่ 6
เส้ นสายในงานทัศนศิลป์
รู ปร่ างงานศิลป์
รู ปทรงงานศิลป์
1
1
1
หน่ วยการเรี ยนร้ ูที่ 2
สนุกกับสร้ างสรรค์
7 Chao
Dr.